ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะเปลี่ยนถ่าย นมค. คอมมอลเรล  (อ่าน 2294 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yothin

• มือใหม่หัดขับ
  • *
  • Respect: 0
ระยะเปลี่ยนถ่าย นมค. คอมมอลเรล
« เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:36:06 AM »
0
สวัสดีครับ น้าโจ้ น้าอ๋อง และ น้า ๆ ทุกท่าน
ผมสาชิกใหม่ มือใหม่ เรื่องเครื่องยนต์ ครับ รถผม ระบบคอมมอลเรล  VGS 3.0 Turbo อุด EGR + กรองแอร์  ระยะทาง 5,1XX กม. ครับ
-  ระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ( เบสโก้ ของ ศูนย์ ) ที่ไม่ใช่ ระบบคอมมอลเรล อยู่ที่ ทุก 5,000 กม. ค่าใช้จ่าย ประมาณ 500 - 600 
-  ระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ( กึ่งสังเคราะห์ ) ระบบคอมมอลเรล อยู่ที่ ทุก 10,000 กม. ค่าใช้จ่าย ประมาณ 1,100 - 1,200 คาสตรอล
ซึ่งค่าใช้จ่ายก็จะประมาณเดียวกัน ............จึงมีข้อสงสัย ดังนี้ ครับ 
ในเครื่องยนต์ ระบบคอมมอลเรล แทนที่เราจะเปลี่ยนถ่าย ทุก 10,000 กม. ใช้ นมค.กึ่งสังเคราะห์ เราก็เปลี่ยนทุก 5,000 กม. ใช้ นมค.ธรรมดา ก็ จะทำให้ เครื่องยนต์สะอาดเท่ากัน หรือสะอาดกว่าด้วยซ้ำ ? ? ? ?......มั้ยครับ .......... ช่าง 0 ให้คำแนะนำมา ครับ
เนื่องจาก  ผมจะนำรถเข้า เช็คตรวจเช็คสภาพ ระยะ 5,000 กม. เสาร์ นี้ ครับ .......... ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เป็ดครับ

• มือใหม่หัดฝ่าไฟแดง
  • Respect: +7
Re: ระยะเปลี่ยนถ่าย นมค. คอมมอลเรล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:01:51 PM »
0
ลึกซึ้ง

ออฟไลน์ พญาวานร

• มือใหม่หัดแซง
  • **
  • ...ความดีหาซื้อไม่ได้ ขอใครก็ไม่ได้ แต่ทำเองได้...
  • Respect: +8
    • Magic Knitting
Re: ระยะเปลี่ยนถ่าย นมค. คอมมอลเรล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:06:29 PM »
0
ไม่เท่ากันครับ เนื่องจากคุณสมบัติของน้ำมันต่างกันเยอะ
แต่ที่แน่ๆ ศูนย์จะได้เงินเยอะขึ้นครับ เพราะ เครื่อง VGS ใช้น้ำมันเครื่องเยอะกว่า เครื่อง di หลายลิตรครับ

ออฟไลน์ Brontes

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:15:55 PM »
0
น้ำมันเครื่องเปลี่ยนถ่ายที่ 1หมื่นโล นี่จริงๆแล้วใช้ได้ประมาณ 9000 ผมก็ถ่ายทิ้งแล้วครับ ถ้าไปใช้ตามระยะเวลาจริงๆ มันเกินจุด 1หมื่นโล เพราะไหนจะตอนรถติดเครื่องยนต์มันก็ยังทำงานอยู่ ก็เท่ากับว่ามันมีระยะในการใช้งานด้วย

คุณสมบัติของน้ำมันผมไม่รู้ว่าของศูนย์มันเป็นแบบกึ่งสังเคราะห์หรือเปล่า น้ำมันเครื่องที่ซื้อกันนอกศูนย์มันดีกว่าในศูนย์มันก็ไม่แน่เสมอไปครับ(บางค่ายรถ) ถ่ายบ่อยก็ดีแต่มันเปลือง

ออฟไลน์ peet

• Professional
  • Respect: +14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:23:16 PM »
0
ผมเคยวิตกเรื่องนี้เหมือนกันเล่นเปลี่ยนทุก 5,000 โลเลย

ตอนนี้ผมเล่น10,000 กว่าแล้วถึงเปลี่ยน

จริงผมว่ามันอยู่ที่งบมีตังก็เปลี่ยนเร็วหน่อย

ออฟไลน์ gen_pla

• ขับรถเป็นก็เพราะISUZU
  • Respect: +27
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:12:55 AM »
0
จากข้อมูลเก่าๆเครื่อง วีจีเอส ใช้คาสตรอลหรือบีพีดีที่สุด
ถ่ายที่หมื่นโลกรองเครื่องที่2หมื่น
ที่0ต้องทำอย่างนั้นเพราะรถบางคันน้ำมันเครื่องหาย
ประหยัด ปลอดภัย ใช้ทน คนมีกัลยาณมิตร IUC#143

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:35:28 AM »
0
ขอบคุณ ทุก คห. ของ น้า ๆ ทุกท่าน ครับ 
ในเบื้องต้นพรุ่งนี้ ผมจะเช็คสภาพรถที่ 5,000 กม. ตามระยะประกันในสมุดคู่มือ
และจะหิ้ว นมค. คาสตรอล 10w - 30 กึ่งสังเคราะห์ ให้ช่าง 0 เปลี่ยนให้ + กรองเครื่อง และถือโอกาสเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ด้วยซะเลย ( อยากได้น้ำมันเกียร์ เป็นของ คาสตรอล 10w-30 เพราะไม่แน่ใจว่า น้ำมันเกียร์จากโรงงานผลิตที่เติมรถป้ายแดง เป็นของคาสตรอล หรือเปล่า )
น้า ๆ เห็นเป็นอย่างไร บ้าง ครับ

***** สอบถามมาว่า ที่ 0 บริการนี้ น้ำมันเกียร์ที่อยู่ในถังอัด ที่จะเติมาให้รถที่เข้ารับบริการ นั้น เป็นของ คาสตรอล ครับ ******

ออฟไลน์ ท่านอ๋อง

• Respect: +267
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 01:01:00 PM »
0
ต้องเช็คให้ดี ว่า เบสโก้ ใครผลิตให้  ถ้าเป็น ปตท กับ เชล์ ซึ่ง ข้อกำหนดก็กึ่ง สังเคราะห์ เหมือนกัน แต่ข้างขวด ไม่ได้ระบุ ว่า ใช้ได้แค่ 5000 กม
แต่ถ้าเป็น สองยี่ห้อดังกล่าว น่าจะได้ เกิน 5000
รับ อุด EGR  ตังวาล์ว  น้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย เพาเว่อร์ D-max, All New  ส, อาทิตย์ @ คลอง 6 ธัญบุรี  โทร 0896781400

ออฟไลน์ jojoe_buses

• เทพเจ้าแห่งความซื่อสัตย์
  • Respect: +122
    • www.joebangyaiautopart.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:18:03 AM »
0
คุณสมบัติในตัว นมค. มันต่างกันครับ ระหว่างน้ำมันธรรมดา กับ กึ่งสังเคราะห์

www.joebangyaiautopart.com <----- จัดจำหน่ายอะไหล่แท้อีซูซุ,แบตเตอรี่,กรองปีศาจ,เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน Castrol และ BP,สายพานรถยนต์ GATES และ Continental,แผ่นอุด EGR,กรองแอร์นาโน

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:25:31 AM »
0
ขอบคุณทุก คห. ครับ
ขอบคุณน้าโจ้ ที่ให้คำแนะนำทางโทรศัพท์ตั้งแต่เช้าวันเสาร์ ขณะซื้อ นมค. คาสตรอล Magnatec 10W-30 ( 6 ลิตร 1 แกลลอล + 1 ลิตร 1 ขวด )ก่อนหิ้วเข้า ศูนย์ เปลี่ยนถ่ายให้
เมื่อได้ นมค. ตามความต้องการก็ขอความร่วมมือจากช่าง 0 ให้ช่วยเปลี่ยนถ่าย นมค.เก่าออกจดหมดเกลี้ยง ( เหลือน้อยที่สุด ) ตามกระทู้ D.I.Y.
โดยขึ้นแม่แรงล้อหลังฝั่งคนขับให้สูง
ดูในคู่มือ ระบุ เปลี่ยน นมค. + กรองเครื่อง ใช้ ใช้ นมค. 7 ลิตร => VGS Turbo 3.0 CC Hilander 4 Door เกียร์ธรรมดา
แนะนำช่าง 0 ให้เติม นมค. ลงไปในกรองเครื่องใหม่ ประมาณ 0.5 ลิตร ก่อนติดตั้ง
ตามคำแนะนำกระทู D.I.Y. นมค. ที่เหลือก็ เติมในช่องเติมน้ำมันเครื่องที่เดียวจนหมด
ติดเครื่อง ---> วัดตรวจสอบ นมค. ผลปรากฏว่า อยู่ตรงระดับ Max พอดี ( ขอยืมรูปภาพกระทู้น้าโจ้ มาประกอบครับ เนื่องจาก ผมวัด นมค. ของรถผมแล้ว มันใสมากจนกล้องมองไม่เห็นระดับน้ำมันเครื่องของก้านวัด เลยไม่ได้ถ่ายมาลง

ขอบคำแนะนำ ดังนี้ ครับ
ระดับน้ำมันเครื่องที่ระดับ Max นี้ ผมควรไปดูดออก เพื่อให้ระดับอยู่ระหว่างค่า Max - Min มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ air

• มือใหม่หัดดริฟท์
  • Indy is my Life
  • Respect: +4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:49:32 PM »
0
ถ้าอยู่ระดับแม็คพอดีก็ไม่ต้องดูดออกครับ   เกินได้นิดหน่อย

Valid CSS!

สมาคมผู้ใช้รถยนต์อีซูซุแห่งประเทศไทย
Webmaster@Isuzu-Users.com
ตู้ ปณ.9 ปณศ.จรเข้บัว กรุงเทพมหานคร 10230

Copyright(c) 2010 Isuzu-Users.com. All Rights Reserved.