ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆ และน้าอ๋อง เรื่องโช๊ค ความคิดเห็นของน้าอ๋อง ยังคงใช้ได้อยู่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 4698 ครั้ง)

ออฟไลน์ arm-hi3000

• มือใหม่หัดขับ
  • *
  • Respect: 0
พอดีผมเป็น Hi 4door 2004 ซึ่งโคลงซะเหลือเกิน
เลยหาข้อมูลโช๊คอัพ เพื่อจะเปลี่ยน

เลยไปค้นกระทู้เก่าๆ จาก d-max club เจอของน้า๋อ๋อง
http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?p=2&board=1&user=clubsdmax&id=81945&c=1&order=
รายละเอียดตามนี้
อ้างถึง
ความหนึบ เรียงจากน้อยไปหามาก
จากตารางในกระทู้เบอร์ โช๊คหน้า รถแต่ละรุ่นแทบจะใช้ใกล้เคียงกัน
ส่วนโช๊คหลัง แต่กต่างกัน เท่าที่ทดสอบและแยกได้ดังนี้
โช๊ค สำหรับ 4 ประตู ทั้งไฮ และไม่ไฮ
ดีขึ้น โช๊ค หลัง MU7
ดีขึ้นไป โช๊คหลัง รถ สเปสแคบ ทั้งไฮและไม่ไฮ ทั้งขับ 4 และไม่ขับ 4
ดีขึ้นไป คายาบ้า Super Red (แต่ Super Red ) ให้ความกระด้างมากที่สุด
ดีที่สุด คือ Kiss Sport

ทั้งนี้ ต้องดูตัวเองว่า ชอบโช๊คแบบไหน ถ้าโช๊คหนึบ จะกระด้าง
ถ้าหนึบ จะรูดได้ดี ไม่โยนไม่โคลง แต่ช่วงวิ่งเบาๆ หลุมเล้กหลุมน้อย จะสะท้านให้เห็น (Super Red หนึบน้อย กว่า Kiss Sport แต่ดัน กระด้างมากกว่า)

ถ้าผมออกรถใหม่ 4 ประตู และอยากเปลี่ยนโช๊ค
ถ้ากลับไปแก้ตัวได้ และยังติดความนุ่มนวล ไม่เน้นรูดมาก ผมจะเปลี่ยน เฉพาะโช๊คหลัง เป็นอขงสเปสแคบ แล้วติดกันโคลง
รุ่นโช๊คควรเลือก ไฮ ปีเดียวกัน หรือ SLX ปีเดียวกัน
ส่วนกันโคลงก็มีในท้องตลาด ก็ หลายเจ้า
ส่วนกันเซ กับ ทวินอาร์ม ไม่น่าจะเกิดประโยชน์อะไร

ถ้าผมเป็น MU7 และอยากทำช่วงล่าง
ผมจะใส่โช๊คหลัง เป็นของ ขับสี่ สเปสแคบ และใส่กันโคลง กันเซ กับ ทวินอาร์ม ไม่ได้ช่วยอะไร

ถ้ารถผมเป็นสเปสแคบ
ผมจะใส่แต่กันโคลงเพิ่ม

ถ้ารถผมเป็นรถส่งของ
ผมจะใส่ Super Red เพราะถูกเงินดี เรื่องสะท้านเราไม่กลัว เพราะเราลูกทุ่ง 

ไม่ว่ารุ่นไหน ถ้าต้องการ รูดๆ เข้าโค้งแรงๆ
ควรใส่ ของ Kiss Sport จะใส่กันโคลงก็ได้ แล้วแต่

น้าๆ คิดว่า ยังใช้ตามนี้ได้อยู่หรือเปล่า เพราะกระทู้มันก็นานมาแล้ว[/size]

ออฟไลน์ gen_pla

• Professional
  • ขับรถเป็นก็เพราะISUZU
  • Respect: +27
ผมยังใช้ข้อมูลนี้อ้างอิง hi4doorปี2006โช้คหน้าเดิมหลังspacecab hi
ก็ไม่โคลงเท่าไหร่หนึบกว่าเดิม
อีกคันรถส่งของ kayaba super red ทั้งชุด ดีกว่าเดิมเยอะ ;D
ประหยัด ปลอดภัย ใช้ทน คนมีกัลยาณมิตร IUC#143

ออฟไลน์ peet

• Respect: +14
ของผม kayaba super red ทั้งสี่ต้นเลยราคาไม่ถึงห้าพัน

คุณภาพตามราคาไม่โคลงแต่กระด้างพอสมควรน้าต้องเลือดเอา

แต่ผมเอากระด้างเดี่ยวนานไปเดี่ยวมันก็ชินเอง

ดีกว่าเดิมเยอะตามน้าท่านบน

ออฟไลน์ ท่านอ๋อง

• Respect: +267
ยังใช้ได้อยู่ถ้าเป็น คายาบ้า 
รับ อุด EGR  ตังวาล์ว  น้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย เพาเว่อร์ D-max, All New  ส, อาทิตย์ @ คลอง 6 ธัญบุรี  โทร 0896781400

ออฟไลน์ anut_ddi(นัทน้อย)

• มือใหม่หัดฝ่าไฟแดง
  • d-max cab 2.5 ddi year 2006 (dmc no.6392)
  • Respect: +2
๑ in isuzu users  no.021

ออฟไลน์ arm-hi3000

• *
งั้นฟันธง hi 2004 4door  ค้ายาบ้า เอ๊ย! คายาบ้า ก้านแดง สี่ต้น ค้าบบ  ;D

ออฟไลน์ barn1005

• มือใหม่หัดแซง
  • **

ออฟไลน์ somritp

• สมาชิก 195 ครับ
  • Respect: +5
ขอบคุณน้า จขกท.ครับ
กำลังอยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน

มีให้เลือกหลายอ๊อฟชั่น...อิอิ
ขอบคุณน้าอ๋อองมากครับ

ออฟไลน์ คุณชายใหญ่

• มือใหม่หัดแซง
  • **
  • Respect: +3
ตามที่น้าอ๋องบอกเลยครับ ครบสูตรกันเลยทีเดียว

ผมใช้ kiss sport 4 ต้น ก็โอเค อย่างที่น้าอ๋องกล่าว

จบกับ kiss sport จริง ๆ แต่ถ้าจะ step ต่อไปก็คงซับแท็งค์ไปเลย

ออฟไลน์ ท่านอ๋อง

• Respect: +267
แต่นิสัยมนุษย์ โลเล วันนึงขับเบาๆอยากนิ่ม วันขับโหดอยากแข็ง ผมยังงงตัวเองอยู่ เลยใส่แข็งไว้ก่อน
รับ อุด EGR  ตังวาล์ว  น้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย เพาเว่อร์ D-max, All New  ส, อาทิตย์ @ คลอง 6 ธัญบุรี  โทร 0896781400

ออฟไลน์ sportspang

• Respect: +3
แต่นิสัยมนุษย์ โลเล วันนึงขับเบาๆอยากนิ่ม วันขับโหดอยากแข็ง ผมยังงงตัวเองอยู่ เลยใส่แข็งไว้ก่อน
ใช่ครับ ผมยืนยันตามน้าอ๋อง
ใส่แข็งไว้ก่อน
  ;D

ออฟไลน์ black58

• มือใหม่หัดดริฟท์
  • Respect: +2
เปลี่ยนหลังอย่างเดียวซุปเปอร์เรดหน้าเดิมว่าจะเปลี่ยนอยู่ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ peet

• Respect: +14
ตามน้าอ๋องครับแข็งๆๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ ncolopburi

• *
ผม ไฮ2.5 4dr ใช้ kiss ทั้งสี่ต้นครับ ลมยาง40 ทุกล้อ โดยรวมดีครับ   แต่ก็สะเทือนตับนิดๆ แต่ถ้าวิ่งบนทางคอนกรีตจะสะเทือน*2 อิอิ สรุปรับได้ครับ (แต่ ผบ.ชอบบ่น 555+) ถ้ารับกับความแข็งได้ คบกับkissไม่ผิดหวัง

Valid CSS!

สมาคมผู้ใช้รถยนต์อีซูซุแห่งประเทศไทย
Webmaster@Isuzu-Users.com
ตู้ ปณ.9 ปณศ.จรเข้บัว กรุงเทพมหานคร 10230

Copyright(c) 2010 Isuzu-Users.com. All Rights Reserved.